…तर आपण 3 ते 6 महिन्यात उद्ध्वस्त होऊ, अमेरिकेच्या टॅरिफ धोरणावरून पी. चिदंबरम यांचा मोदी सरकारला इशारा

…तर आपण 3 ते 6 महिन्यात उद्ध्वस्त होऊ, अमेरिकेच्या टॅरिफ धोरणावरून पी. चिदंबरम यांचा मोदी सरकारला इशारा

काँग्रेसचे ज्येष्ठ नेते आणि माजी अर्थमंत्री पी. चिदंबरम यांनी अमेरिकेच्या टॅरिफ धोरणावरून केंद्रातील मोदी सरकारला गंभीर इशारा दिला आहे. अमेरिकेसोबत ‘टॅरिफ वॉर’ सुरू झाल्यास हिंदुस्थानच्या निर्यातीत घट होईल आणि महागाई वाढेल, तसेच जगभरामध्ये व्यापार युद्ध सुरू होऊ शकते, असा इशारा चिदंबरम यांनी दिला. ही परिस्थिती टाळण्यासाठी हिंदुस्थानची काय भूमिका आहे आणि अद्याप सरकारने आपले पत्ते ओपन का केले नाहीत? असा सवालही चिदंबरम यांनी केला. ते राज्यसभेमध्ये बोलत होते.

अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांच्या टॅरिफ वॉरच्या धमकीला हिंदुस्थानने काय प्रतिसाद दिला आहे, हे स्पष्ट करण्याची मागणीही चिदंबरम यांनी केली. तसेच या विषयावर संसदेमध्ये कोणतीही चर्चा झाली नाही किंवा विरोधी पक्षासोबत सरकारने सल्लामसलतही केलेली नाही, असा आरोपही त्यांनी केला. यासह ट्रम्प यांनी सुरू केलेल्या ‘टॅरिफ वॉर’विरुद्ध प्रत्युत्तरात्मक कारवाई करण्यासाठी समान हितसंबंध असलेल्या इतर देशांचा आधार घ्यावा, असे आवाहनही त्यांनी केले.

केंद्र सरकारचा असा समज असेल की अमेरिका एक पाऊल पुढे आणि दोन पावले मागे टाकत असेल तर अशा अनिश्चित परिस्थितीला तोंड देण्यासाठी आपल्याकडे निश्चित धोरण असायला हवे. अमेरिकेने एक पाऊल पुढे टाकले तर त्यावर आपली प्रतिक्रिया काय असेल? अमेरिकेने दोन पावलं मागे घेतली तर त्यावर आपली प्रतिक्रिया काय असेल? ही प्रतिक्रिया जगासमोर जाहीर करण्याची गजर नाही, पण यावर किमान संसदेत निवेदन द्यावे किंवा विरोधी पक्षांशी सल्लामसलत करावी. टॅरिफ वॉर बाबत हिंदुस्थानचे धोरण काय याबाबत विरोधी पक्ष पूर्णपणे अंधारात आहे आणि बहुतेक मंत्र्यांनाही याबाबत निश्चित माहिती नाही, असे चिदंबरम म्हणाले.

…तर आपली अर्थव्यवस्था उद्ध्वस्त होईल

हिंदुस्थान एक प्रमुख कृषी निर्यातदार देश आहे. आपण कापडही मोठ्या प्रमाणात निर्णयात करतो. तसेच औद्योगित वस्तुंचीही निर्यात करतो. त्यामुळे जागतिक बाजारपेठेमध्ये कृषी, कापड आणि औद्योगिक वस्तुंची निर्यात करणाऱ्या देशांसोबत आपण एकत्र काम केले पाहिजे आणि समान दृष्टिकोन विकसित केला पाहिजे. डोनाल्ड ट्रम्प हे एका वेळी एकच देश निवडत असतील आणि त्यावर शुल्क लादत असतील तर त्या देशाची अर्थव्यवस्था उद्ध्वस्त होईल. त्यांनी इतर देशांना सोडून हिंदुस्थानची निवड केली आणि हिंदुस्थानमधून निर्यात होणाऱ्या वस्तुंवर टॅरिफ लावला तर आपण उद्ध्वस्त होऊ. तीन ते सहा महिन्यात आपली अर्थव्यवस्था उद्ध्वस्त होईल, असा इशारा चिदंबरम यांनी दिला.

विदेशातून आयात होणाऱ्या कारवर 25 टक्के टॅरिफ

दरम्यान, डोनाल्ड ट्रम्प यांनी बुधवारी विदेशातून आयात होणाऱ्या सर्व कारवर 25 टक्के कर लादणअयाची घोषणा केली. हिंदुस्थान अमेरिकेला मोठ्या प्रमाणात कार निर्णयात करत नसला तरी टाटा मोटर्सच्या लक्झरी कार अमेरिकन मार्केटमध्ये विकल्या जातात. ट्रम्प यांच्या धोरणामुळे या कंपनीला मोठा फटका बसण्याची शक्यता नाकारता येत नाही.

Tags:

About The Author

Manisha Thorat- Pisal Picture

सौ. मनिषा-थोरात-पिसाळ गेल्या १२ वर्षांपासून पत्रकारिता क्षेत्रात कार्यरत आहेत. ‘‘न्यूज एक्सप्रसे मराठी’’ या पुणे जिल्ह्यातील आघाडीच्या न्यूज पोर्टलच्या कार्यकारी संपादक म्हणून जबाबदारी सांभाळत आहेत. सामाजिक, राजकीय, शैक्षणिक आणि औद्योगिक क्षेत्रातील विविध समाजपयोगी उपक्रमांमध्ये त्यांनी योगदान दिले आहे. 

Post Comment

Comment List

Advertisement

Latest News

मराठी माणसा एक हो…यंदाच्या सोहळ्याची संकल्पना माय मराठी मराठी माणसा एक हो…यंदाच्या सोहळ्याची संकल्पना माय मराठी
शिवसेना दक्षिण मुंबई विभाग क्रमांक 12 च्यावतीने शिवसेवा प्रतिष्ठानच्या सहकार्याने हिंदू  नववर्ष स्वागत सोहळ्याचे आयोजन करण्यात आले. यंदाच्या सोहळ्याची संकल्पना...
ठाणे, रायगड, पालघरमध्ये जल्लोष, शोभायात्रांचे आकर्षण
बिहारमध्ये पुन्हा नितीश कुमार यांच्याच नेतृत्वाखाली लढणार, अमित शहा यांनी खेळली महाराष्ट्राची चाल
मराठी वाचा, बोला, लिहा… शिवसह्याद्री फाउंडेशनने केला मायमराठीचा जागर
राज्यपाल हरिभाऊ बागडेंच्या हेलिकॉप्टरला अपघात, तांत्रिक बिघाड झाल्याचे उघड
शोभायात्रांनी दुमदुमली मुंबईनगरी! तरुणाईचा उत्साह
म्यानमारमध्ये पुन्हा भूकंप; अनेकजण अजूनही बेपत्ता कुजलेल्या मृतदेहांमुळे दुर्गंधी; नातेवाईकांची शोधाशोध सुरूच