परदेशी पाहुण्यांचे हत्तूरमध्ये आकर्षण, मंगोलिया, रशियातील चक्रवाक बदके दाखल

परदेशी पाहुण्यांचे हत्तूरमध्ये आकर्षण, मंगोलिया, रशियातील चक्रवाक बदके दाखल

सोलापूर शहरापासून जवळच असलेल्या हत्तूर येथे विजापूर-पुणे महामार्गावरील बाह्यवळण रस्त्यालगत साचलेल्या पाण्यात दोन ते तीन महिन्यांपासून नानाविध प्रजातींच्या पक्ष्यांनी आपला डेरा टाकला आहे. त्यानंतर आता येथे विदेशी पक्ष्यांनीही आपली हजेरी लावली आहे. मंगोलिया व रशिया येथील मूळ वास्तव्य असणारी व हिमालयातील मानसरोवरात वीण घालणारी अनेक ‘चक्रवाक’ बदके येथील दलदलीत येऊन दाखल झाली आहेत. या महामार्गावरून प्रवास करणाऱ्या प्रवाशांसाठी ही सोनेरी रंगाची बदके आकर्षण ठरत आहेत.

महामार्ग व सेवारस्त्याच्या निर्मितीवेळी हत्तूर गावाजवळ पावसाचे पाणी साठून भलामोठा पाणवठा तयार झाला आहे. गेल्या दोन ते तीन वर्षांत या ठिकाणी दलदल तयार होऊन पाणवठ्यात ‘पाणकणीस’ ही जलवनस्पती प्रचंड प्रमाणात वाढल्यामुळे नानाविध पक्ष्यांना चरण्यासाठी व अधिवासासाठी पोषक वातावरण निर्माण झाले आहे. त्यामुळे या नवीन जलस्थानावर पक्ष्यांच्या बहुविध प्रजातींच्या हजेरी सातत्याने वाढत आहे. पक्षी अभ्यासक डॉ. अरविंद कुंभार या ठिकाणी गेल्या तीन ते चार वर्षांपासून सातत्याने निरीक्षण करीत नोंदी ठेवत आहेत.

मराठी साहित्यात चक्रवाक पक्ष्यांचा अनेक वेळा उल्लेख केला आहे. या बदकांना ‘प्रणयी पक्षी’ म्हणून ओळखतात. या पक्ष्यांमध्ये एकदा जमलेली जोडी आयुष्यभर साथ निभावते. तसेच एखाद्याचा अंत झाला तर दुसरे प्राणत्याग करते, असा उल्लेख मराठी साहित्यात आहे.

इंग्रजीत या बदकाला ‘रुडी शेल्डक’ व भारतात ‘ब्राह्मणी डक’ या नावाने ओळखले जाते. ब्राह्मणी बदक हे मराठीतील अन्य नाव आहे. या बदकाला निसर्गाने विविध रंगांची उधळण केली आहे. पिसारा भगवा किंवा बदामी रंगाचा सोनेरी असतो. शेपटी काळ्या रंगाची, चोच काळी व पाय पुसट पांढरे असतात. नर चक्रवाकच्या गळ्यात काळा गोफ असतो. विविध रंगसंगतीने सुंदर दिसणारे हे स्थलांतरित पाहुणे पक्षी महामार्गावरून ये-जा करणाऱ्यांचे लक्ष वेधून घेतात.

Tags:

About The Author

Manisha Thorat- Pisal Picture

सौ. मनिषा-थोरात-पिसाळ गेल्या १२ वर्षांपासून पत्रकारिता क्षेत्रात कार्यरत आहेत. ‘‘न्यूज एक्सप्रसे मराठी’’ या पुणे जिल्ह्यातील आघाडीच्या न्यूज पोर्टलच्या कार्यकारी संपादक म्हणून जबाबदारी सांभाळत आहेत. सामाजिक, राजकीय, शैक्षणिक आणि औद्योगिक क्षेत्रातील विविध समाजपयोगी उपक्रमांमध्ये त्यांनी योगदान दिले आहे. 

Post Comment

Comment List

Advertisement

Latest News

“ती कोणाची पर्सनल प्रॉपर्टी नाहीये..” फॅनने अचानक आलियाचा हात धरला, रणबीरने सुनावलं अन् नेटकरीही संतापले “ती कोणाची पर्सनल प्रॉपर्टी नाहीये..” फॅनने अचानक आलियाचा हात धरला, रणबीरने सुनावलं अन् नेटकरीही संतापले
बॉलिवूड सेलिब्रिटींना चाहत्यांमुळे अनेकदा समस्यांना तोंड द्यावं लागतं. फॅन्सबाबतचे बरेच विचित्र किस्से सेलिब्रिटींसोबत घडत असतात. असाच एक किस्सा आलियासोबतही घडला....
‘छावा’ बघून हंबरडा फोडणाऱ्या नटाच्या दैवतानं शंभूराजांच्या चारित्र्याचे वाभाडे..; किरण मानेंजी जोरदार टीका
Chhaava सिनेमाचा शेवटचा क्षण डोळ्यात पाणी आणणारा, कवी कलश यांनी रचलेल्या ‘त्या’ कवीता, नक्कीच वाचा
म्हणून ‘या’ मराठी कलाकाराने नाकारली “छावा” चित्रपटातील ती भूमिका; Video होतोय प्रचंड व्हायरल
‘छावा’ सिनेमा, गणोजींच्या भूमिकेत दिसलेला सारंग साठ्ये म्हणतो, ‘लोकं मारायला निघालेत कारण…’
Pune Crime News – स्वारगेट बस स्थानकात 26 वर्षीय तरुणीवर अत्याचार, आरोपीचा शोध सुरू
ड्रायफ्रूटस् भिजवून खा, शरीराला मिळतील खूप सारी पोषकतत्वे आणि भरपूर फायदे